.
Tôi được tái sinh!
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 9 - bottom
Cảm xúc của những người đã trải nghiệm giữa ranh giới Sông@Chết ,sau một thảm hoạ biến cố kinh hoàng.Đau thương và đầy tình con người.Đọc,buồn nhưng thấy nhẹ nhàng.
Sinh là ký mà tử là qui.Phương60 không đươc trở về mà ở lại.
Xin được chia sẽ.

221112 top -

Sự sống và cái chết ranh giới nhau chỉ 1 hơi thở. Nên ta phải biết trân trọng và sống sau cho tốt tạo nhiều phước báo để làm hành trang khi bước sang thế giới bên kia cửa tử.

Ta hãy sống với những ngày đáng sống. Không giận mừng không oán ghét sầu thương. Để cho lòng trang trải khắp mười phương. Như gió lộng mây ngàn trôi vạn hướng... Môi vẵn cười trong niềm vui giải thoát......

221163 top -
Hôm nay mình cũng mới đọc bài này.
Cầu chúc chị phương gặp nhiều sức khoẻ, may mắn và hạnh phúc.

221226 top -
Chị Phượng ơi,đọc bài này xong càng thương Chị nhiều hơn nữa

chúc Chị nhiều sức khỏe

221318 top -

Lời Cám Ơn!

Đôi khi, lời cám ơn có thể là một câu nói trong giao tiếp.
Cũng có lúc, lời cám ơn là một sự bày tỏ.

Suốt 8 năm nay, những ký ức đáng sợ ấy thỉnh thoảng vẫn là những nổi đau khi trái gió trở trời, có khi là lúc vô tình đi ngang qua nơi xảy ra tai nạn hoặc có thể là những hỏi thăm của những người thân và bạn bè...

Thế nhưng, tôi chưa bao giờ được trải lòng với tâm trạng rất nhẹ nhàng và dễ chịu như năm nay.

Bởi vì, tôi đã được sống trong tình thương yêu và chia sẻ của các bạn VDT.

Tôi chưa bao giờ nghỉ cảm giác được tâm sự, được chia sẻ, được nói ra những gì mình muốn nói lại nhẹ lòng đến như vậy.

Xin cám ơn tất cả các bạn đã đọc những gì tôi chia sẻ!

221333 top -

Có những người mình vẫn còn gặp hôm qua, hôm nay đã thành người của thế giới khác. Sự ra đi đột ngột đó của họ làm cho những người ở lại thẫn thờ, đau buồn và ngạc nhiên...

Qua đó mới thấy cuộc đời này nó phù du...

Hãy tận hưởng cuộc sống mỗi ngày và ráng tìm niềm vui đến cho riêng mình và cho những người xung quanh mình, dù đôi khi thật sự cũng chẳng dễ dàng gì.

Chúc chị luôn an vui.

221569 top -

Chị cám ơn em, mauxanhhyvong!

221584 top -

Thinhhello rất đồng cảm với chị phương.

Thinhhello cũng đã một lần đứng giữa ranh giới sự sống và cái chết. Vào lúc 6 tuổi thinhhello bị sốt xuất huyết não rất nặng vô phương cứu chữa (lúc đó thuốc men rất là khan hiếm và chưa có thuốc điều trị) bác sỹ bó tay, bệnh viện trả về, gia đình mua quan tài về để sẵng. Vậy mà thinhhello lại thoát qua cái chết một cách ly kỳ và khó hiểu. Ơn trên đã gia hộ cho thinhhello gặp được một quới nhân. Một vị bác sỹ đã tận tâm chữa chạy (người không có công sanh nhưng có công cứu mạng nay trở thành người mẹ nuôi của thinhhello) với phương châm còn nước thì còn tát đã giành lại thinhhello từ lưỡi hái của tử thần. Nên giờ đây thinhhello lúc nào cũng tâm niệm rằng phải sống sao cho tốt để không phụ lòng ơn trên và tất cả mọi người !!!

221625 top -

Chào thinhhello,

Oh! May mắn quá em hả!
Đúng là ranh giới giữa sự sống và cái chết rất mỏng manh...
Chúc em sống đúng theo những gì mình tâm niệm.

221698 top -

Oh! Em đã được biết chuyện của chị, nhưng không nhớ ngày 29/10 là kỷ niệm nhiều năm của cái ngày định mệnh đau buồn đó. Ngày mà tất cả mọi người cùng bàng hoàng đau xót cho những sinh mạng, những con người... chỉ vì sự bất cẩn đã vô tình gây ra.

Hôm nay em vào đọc lại topic này. Một lần nữa chia sẻ cùng chị những ký ức đau buồn không quên này. Cầu chúc chị luôn mạnh khoẻ và có nhiều niềm tin yêu trong cuộc sống mà dẫu sao chị cũng đã may mắn hơn nhiều người, chị nhé!

221773 top -

Chị cám ơn em, miah!

221982 top -

@ Phượng: Mình có người em trai con của chú ruột (trước giải phóng ở ngoài Bắc), sau đó vào Kiên Giang sinh sống.
Em mình có đứa con trai sau khi ra trường được làm việc ở Trung tâm Thương Mại Quốc tế. Chỉ mới làm được vài tháng thì xảy ra vụ cháy, và đứa cháu mình chưa một lần biết mặt đã bị chết trong đám cháy đó.
Sau chuyện đó, hai vợ chồng người em cứ lục đục trách móc lẫn nhau và cuối cùng dẫn đến chuyện li dị.
Tai nạn tàn khốc đó không chỉ có 60 người chết mà còn làm nhiều gia đình tan nát.

Phượng được tái sinh sau (khi đã trải qua biết bao đau đớn) cũng là ơn phước, là sự đãi ngộ của Thượng đế rồi đó.
Chúc Phượng luôn khoẻ mạnh để có thể tiếp tục làm tốt những việc đang làm.
Mình có chép 1 bài thơ của LTM để tưởng niệm ngày đó trong báo Phụ nữ (năm 2002), xin phép được post lên đây:

TƯỞNG NIỆM NGÀY HAI CHÍN THÁNG MƯỜI.

Xin tưởng niệm niềm đau thương tột bậc
Ngày hôm nay hai chín tháng mười.
Ngày nước mắt và mưa Sài Gòn ràn rụa trên cây.
Ngày nước mắt và mưa Sài Gòn nấc âm thầm trong lá.

Những người chết, người cháy, người bị thương
Lời mua bán, tiếng trẻ cười đòi mẹ sắm áo quần lộng lẫy
Lửa đã nuốt đi, đau thương run rẩy
Từng ban công, từng nếp nhà nghẹn đắng khói tro than.

Nguyên nhân vì đâu vì sao lửa cháy?
Ôi vì sao có thể ngớ ngẩn vô tình
Ôi vì sao có thể ẩn mờ những tính toan còn chưa tiếp cận phanh phui chưa làm rõ
Lửa đã bùng cháy Trung tâm Thương Mại Quốc tế, khủng khiếp này không thể tin

Hàng thế kỉ không ai, không quốc gia nào dám đùa với lửa
Mà hôm nay Hai chín tháng mười
Đám cháy lớn cháy sâu vào tâm khảm
Bao cơn mưa Sài Gòn nấc trên lá trên cây, nấc trên thi thể Con Người

Xin tưởng niệm nhận hết tro và lửa
Gói vào câu thơ hàng bia mộ bi thương
Xin người hỡi hàng thế kỉ không ai đùa với lửa
Bầu trời hôm nay không cầm nỗi nước mắt đắm mọi nẻo quê hương.
( Lê Thị Mây)

222085 top -

Cám ơn bạn phuong5960,

Xin được chia sẻ với bạn về sự mất mát đáng tiếc của đứa cháu nhé!

Chúc bạn Thân Tâm An Lạc!

222133 top -

Chị ơi,
Hôm nay,vợ chồng em tình cờ đọc được bài viết này của chị.Thật không ngờ chị lại là một trong những người chịu ảnh hưởng nặng nề nhất từ tai nạn thảm khốc đó.Vợ chồng em xin chia sẽ nỗi niềm này cùng chị nhé.Thương chị lắm!

222141 top -

Chị cám ơn gia đình Heo blacktorm nghen!

222181 top -
Tôi được tái sinh!
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 ... 9

Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Image
Update
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image