.
Đi Mỹ định cư – Có thật sự đổi đời?
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7 - bottom
Hi vnmoi ,Ú không là thiên đường , Nhưng US chính là nơi để bản năng của từng con người bộc lộ thật sự rõ nhất trên nền tảng một XH pháp lý minh bạch công bằng (cho dù chưa phải là tuyệt đối ).

Nguyen 33 hoàn toàn đồng ý với bạn ở điều khoản này.Bạn nhắc tơi 4 chữ Minh Bạch -Công Bằng. Cái khoản này ở nước nhà vẫn chưa cải tiến ...chỉ Udr the Tbl là mới xong , chắc mau mau qua Mỹ hưởng chút bình đẳng hỉ :)

59654 top -
Chào các bạn,
Tôi đã đọc 4 bài của ST.
Khi đọc các câu chuyện "cười ra nước mắt" tại bài này tôi thực sự "phát hoảng" hết.... 1 giây rồi bình tĩnh đọc lại 1 lần nữa và thấy rằng các câu chuyện này có thể xảy ra ở bất cứ ở xã hội nào trên trái đất này . Tuy nhiên do được nằm trong bài văn có tựa đề là " Đi Mỹ định cư - Có thật sự đổi đời " khiến người đọc dễ bị ngộ nhận là những bi kịch này chỉ xảy ra khi đi định cư tại Mỹ.
Dù sao cũng cám ơn ST đã nêu ra một vài tình huống có thể xảy ra để mọi người chuẩn bị tinh thần và cố gắng không để những xung đột tài chánh làm sứt mẻ tình cảm gia đình.

59655 top -

Hi all, bài viết và ryply rất hay, nhưng tôi nghĩ để tránh diễn đàn có rắc rối, chúng mình đừng dẫn chứng sự việc, con người và hoàn cảnh ở VN thời nay nhé. Có như thế mới thanh thoát trong lời văn khi post lên các bạn ạ, thân ái.

59657 top -
@nguyen33: Còn nhiều cái không nói được bạn ơi. Hì hì mai mốt gặp nhau bên kia tâm sự nhiều hơn. Chúc mọi người vui và cố gắng hơn vì những gì mình đã, đang và sẽ có.
....Hãy cố yêu người mà sống , lâu rồi đời mình cũng qua....

59658 top -
Chào bạn vnmoi;

Cảm ơn bạn đã góp ý cho mình, mình cũng rất cảm phục tính khí dũng mãnh thích chinh phục các thử thách của bạn. Xin thưa qua là mình có hai thằng con còn nhỏ sợ qua đó thì nó quên hết chẳng biết mô tê chi nên trong bụng cũng định ra oai cho nó sợ mà biết giữ gìn đạo nhà được chừng nào hay chừng nớ chứ thật ra mình có muốn giữ hai chữ Việt Nam thì chưa chắc chúng nó có nghe cho không nũa.

Ông bạn của vnmoi mới đi có mấy tháng mà đã trẻ ra rồi đó, phàm con người mà có ăn có mặc thì hay thay đỗi tính nết do vậy có muốn giữ nếp nhà cũng chưa chắc mà được đâu, với lại cái văn hóa phương tây nó mạnh lắm bạn nha, nó thay đổi con người ta thật là mau lẹ đó bạn. Đã có người bị nó rửa sạch sành sanh rồi đó nha, nhiều khi chẳng còn biết mình ở đâu ra nữa đến khi qua đời rồi mới hoảng là không biết nên đem về Việt Nam an táng hay để lại bên nớ. Chẳng cần chi phải chấp nhận "rũ bỏ đi rất nhiều thứ mang nhãn hiệu made in VN" như bạn khuyên răn đâu, mà tự nó cứ trôi tuột đi mà bạn chẳng thể nào hay biết và cưỡng lại được mô. Con gà mà kêu cạp cạp như con vịt thì thấy cũng buồn cười, nhìn thằng tây mà ăn đũa thấy cũng ngộ ngộ, chết thì hết chứ tuổi anh em mình chẳng thể dể dàng mà đổi thay được đâu bạn ạ, mình là mình cứ thích thịt heo luộc chấm mắm ruốt thôi.

Mình cứ túm cho chặt cái Việt Nam của mình khi nào già yếu không đủ sức mà tuột tay thì thôi, cứ theo "bầy đàn" được ngày nào hay ngày ấy cho vui với các bác các anh. Các anh chị qua trước làm ơn góp ý xem là em mà giữ cho thật chặt thì bao lâu nó mới phai được chất Việt Nam của em để em khỏi quê với các anh chị em tân tiến !!!.

Cảm ơn lucbinh đã nhắc nhỡ, mình xin thôi câu chuyện này của mình ở đây, Chào bạn vnmoi và các anh chị em tiếp tục vui nha.

59662 top -
Chào bạn Songthao, mình có đọc đủ các bài của bạn va anh minhdung. Mình có suy nghĩ giống bạn mguyen33, bây giờ cũng đã U 4 rồi, định cư Mỹ mục đích chính là cho các con nhỏ có điều kiện tốt để học hành. Mình đang có cơ sở làm ăn tốt tại VN nên đang tìm cách duy trì khi đã đi Mỹ để phòng thủ về mặt kinh tế, dù gì đi Mỹ cũng phải làm việc và cũng phải kiếm tiền để trang trải cho cuộc sống phải không bạn. Được đi Mỹ là có cái để ĐƯỢC, nếu không đi Mỹ thì không có gì để ĐƯỢC, xem như bình thường(huề vốn),tại sao có điều kiện mà chúng ta không tranh thủ để BIẾT những gì chưa được BIẾT. Dù gì thì nó cũng làm cho cuộc sống chúng ta thêm phần thi vị và phong phú.

59674 top -

Đây là câu hỏi lớn trong đầu của nhiều người trong diễn đàn này. Hãy cân đo, đong, đếm thật cẩn thận trước khi đưa ra 1 quyết định cuối cùng . Hoàn cảnh mỗi gia đình như những bài toán có nhiều cách giải khác nhau. Nước Mỹ không phải là thiên đường và cũng không phải là một chiến trường. Chỉ là nơi để thực hiện những ước mơ bằng sự phấn đấu của mỗi người.

Một trong những ước mơ mà tamchi đã thực hiện được đó là ngôi nhà mà gia đình có thể ngồi nhâm nhi ly cà phê nóng và tán gẫu phía sau nhà vào những buổi sáng cuối tuần. Nơi có thể nghe được tiếng cười mừng rỡ của những đứa trẻ mỗi khi câu được một con cá hay nhìn được những ánh mắt rạng ngời của chúng khi du thuyền.

Image

Vài dòng gởi đến Bố Mẹ (con hy vọng là Bố sẽ đọc được những dòng chữ này vì Bố vẫn thường xuyên vào VDT để xem tiến trình giải quyết hồ sơ bảo lãnh của các anh, chị)

Con cám ơn Bố Mẹ đã đưa con đến đất nước này cách đây gần mười lăm năm, mặc dù Bố đã ngoài sáu mươi với vỏn vẹn vài trăm đô la trong túi. Nếu ngày ấy Bố Mẹ ở lại vì ngại khó khăn với cuộc sống mới, con đã không có được như ngày hôm nay. Gia đình của sáu anh, chị con cũng sẽ không có cơ hội để khám phá cuộc sống mới... Thời tiết những ngày qua ở Houston khá lạnh nhưng Bố vẫn đi bộ đều. Bố sợ hồ sơ bảo lãnh sẽ bị hủy nếu Bố qua đời. Bố thường nói khi nào các anh chị sang được Mỹ, lúc đó Bố mới yên tâm. Bố thật tuyệt vời!

Gởi đến các em trẻ. Cha mẹ các em đã không ngại khó khăn với cuộc sống mới để mong các em có một tương lai tốt hơn. Hãy cố gắng học tập thật tốt và luôn giữ gìn truyền thống gia đình của người Việt chúng ta.

Hy vọng bài viết ngắn này sẽ đem lại một cái nhìn lạc quan hơn cho một số người.

59695 top -

Mèn ơi , tấm hình kia là cả câu trả lời cho chủ đề của bài viết này. Cám ơn bạn tamchi nhiều lắm.
Ai không biết chứ gia đình mình qua đây 15 năm , ra đi gồm có ba má và 4 chị em , tất cả 6 người đến đây đều mạnh dạn trả lời rằng: YES, định cư ở Mỷ đã thực sự đổi đời của 6 người chúng tôi. Chẳng những thế , không ít thì nhiều chúng tôi cũng còn đổi đời được cho 1 số bà con anh em và cháu chắt bên VN. Ông bà cố tổ của tôi cũng được đỗi đời luôn , họ ko còn sóng ở đời này nhưng mà lặng mộ của ong bà nội ngoại của tôi được khang trang hơn , sạch sẻ hơn. Sóng cái nhà , thác cái mồ mà phải ko các bạn.

59720 top -
Chào bạn Songthao và các bạn.

Đọc qua bài " Đi Mỹ định cư - Có thật sự đổi đời " của bạn Songthao tôi có vài điều muốn trao đổi và nói lên quan điểm của mình.

Trước tiên xin cám ơn bạn Songthao đã đưa ra một số tình huống gia đình như : Gia đình tan nát , anh em sứt mẽ , cha con oán trách...Để cho mọi người đọc và cảm nhận khi quyết định đi định cư ở Mỹ. Tuy nhiên những việc làm đó không nói lên bản chất xã hội mà ta sống mà là do sự thiếu ý thức, đạo đức và tình thương của một con người khi cam tâm đối xử với người ruột thịt của mình nhất là ở nơi xứ lạ quê người. Qua những dẫn chứng trên trong bài viết tôi thấy hình như bạn Songthao muốn quy những việc làm đó là do xã hội Mỹ tạo ra để khuyên nhũ và khai sáng cho những người đi sau.Xin thưa với bạn những vấn đề bạn nêu thì trong cuộc sống xã hội nơi đâu chẳn có , có nhiều hay ít và mức độ như thế nào mà thôi ! Ở xứ Vịt thì anh em không sứt mẽ đâu bạn mà khi cần thì dùng dao đâm để tranh giành thừa kế khi đất đai có giá. Cha con không oán trách đâu bạn khi người con bỏ bê gia đình tối ngày ăn nhậu say sưa người cha la mắn thì lấy dao lụi cha chết hay mới đây thôi ở Thanh Hoá người con mê chơi game đến bỏ học người cha rầy la thì đợi lúc cha ngũ dùng dao đâm cha chết rồi chặt làm 3 khúc để phi tan và người con nầy hành động rất lạnh lùng vừa mới bị toà xữ tử hình.Gia đình tan nát ở xứ Vịt này cũng đâu thiếu khi nghèo khổ thì vợ chồng hạnh phúc lúc làm ăn có tiền thì nhìn nhau so sánh với người khác rồi thay lòng đổi dạ " Ông ăn chả , Bà ăn nem " cho nên hiên nay ở xứ Vịt từ thành thị đến vùng nông thôn nhà trọ mọc lên như nấm đó bạn.Tại vì bạn ở Mỹ cho nên tôi cũng đưa ra những tình huống giống như ở Mỹ của xứ Vịt để bạn so sánh và bạn cũng nên hiểu rằng đây là hành vi của con người và nếp nhà của mỗi gia đình không thể quy vấn đề cho xã hội dù là ở xã hội Mỹ hay xã hội VN.
Xin thưa với bạn trước khi đi Mỹ tôi đâu có ảo tưởng hay kỳ vọng nước Mỹ là thiên đường với nhiều hoa thơm cỏ lạ mặc sức ngồi không rồi hưởng.Nhưng tại sao tôi vẫn ra đi , tôi đi Mỹ không phải là đi tìm hạnh phúc nơi thiên đường mà cái tôi cần tìm ở nước Mỹ LÀ MỘT XÃ HỘI LUÔN TẠO RA CƠ HỘI ĐỒNG ĐỀU CHO TẤT CẢ MỌI NGƯỜI VƯƠN LÊN THEO NĂNG LỰC CỦA MÌNH MỘT CÁCH CÔNG BẰNG mà ở đó con tôi sau nầy không bị phân biệt đối xử kiểu " Con sãi , Con quan " trong cơ hội làm việc và vươn lên , chẵn có gì đau hơn là bị phân biệt đối xử ngay trên chính quê hương của mình như nơi tôi đã sống. Ở Mỹ nếu chịu khó ,siêng năng làm việc hay phấn đấu học tập thì cuộc sống tốt đẹp sẽ đến với mọi người và nếu bạn là người có khà năng hơn nhiều ngưởi khác hay xuất chúng thì bạn không cần lo về vị trí của bạn trong xã hội mà không cần bạn phải là Đảng viên nầy nọ như là cái xứ Vịt.

Vài hàng trao đổi cùng bạn Songthao , do kiến thức hạn hẹp có gì không đúng xin bạn bỏ qua cho. Chúc bạn luôn luôn phát triển trên đất Mỹ.

Mến chào.

PS : Qua những điều trao đổi với bạn ở trên, nếu sau này " Đi Mỹ định cư - tôi có là thằng cu ly thì đối với tôi là thật sự đổi đời "

59758 top -
Anh Hungnguyen86 vui lòng sửa lại mấy lỗi chính tả quan trọng nha!

59763 top -

Và một lần nữa xin anh hungnguyen86 nhẹ giọng lại vì sự bình an của diễn đàn VDT, vì một sân chơi lành mạnh của mọi người, không nên "Đi Mỹ định cư - tôi có là thằng cu ly thì đối với tôi là thật sự đổi đời", chúc bạn mau chóng thành công.

59770 top -

Mong mọi người đừng có căng thẳng gì về vấn đề bình luận bài viết. Thiết nghĩ chủ bài viết chỉ nói lên khía cạnh theo nhận định cá nhân riêng. Có thể đúng với người này, không đúng với người kia. Tuy nhiên dù 1 loạt bài của SongThao viết ra, đâu đó đã có ai rút hồ sơ chưa? Hay vẫn nhất quyết. hy sinh bản thân mình để củng cố đời con mình.

Có người nói cho mình biết, phía trước con đường mình đi ắc không bằng phẳng cũng quá tốt kia mà. Bài viết của Songthao giống như sự warning trước để các bạn đi sau đừng té đau đớn thôi.
Khi hỏi người qua Mỹ gặp bao khó khăn thì người ta sẽ nói ra sự khó khăn đó cho bạn biết trước. Còn người qua Mỹ được bao người thân lót đường êm ái thì sẽ nói ngay sự êm ái trên con đường đi. Nên đón nhận để rút cho bản thân mình chứ đừng vì bài viết mà nhục chí hay cảm thấy người viết bài quá tiêu cực.

59774 top -
Kayly chưa hiểu vấn đề mà trihuynh và anh lucbinh muốn nhắn gửi là gì rồi!

59775 top -

9 người đến 10 ý anh Trihinh ạ. Nên em cũng nói theo cách em nhìn nhận và riêng em nghĩ thôi. Chứ cũng không có ý gì.

59776 top -
Diễn đàn VDT chỉ nhằm giúp mọi người trong việc tìm hiểu kiến thức về di trú để vận dụng cho hoàn cảnh của mình, không nên đề cập đến các vấn đề nhạy cảm như: chính trị, bất mãn cuộc sống hiện tại,...

Nơi nào cũng có cái tốt và cái chưa tốt. Quan trọng là biết thích nghi với cuộc sống ở từng giai đoạn khác nhau.

59779 top -
1, 2, 3, 4, 5, 6, 7

Nông dân tôi ở Mỹ
  Nông dân
  Obamacare - Sơ lược
  Obamacare - Chọn lựa
  Ngoại ngữ gâu gâu
  World Education Service

quangtrung
  Giấc mơ của hắn
  Tiếng Anh của hắn
  Tương lai của hắn
  Lo lắng của hắn
  VDT - Ngôi nhà - Con thuyền

dinhphan
  Đoạn Trường Đi Mỹ 1
  Đoạn Trường Đi Mỹ 2

songthao
  Đi Mỹ định cư 1
  Đi Mỹ định cư 2
  Đi Mỹ định cư 3
  Đi Mỹ định cư 4
  Đi Mỹ định cư 5
  Đi Mỹ định cư 6
  Đi Mỹ định cư 7
  Đi Mỹ định cư 8

minhdung
  Hậu xuất cảnh 1
  Hậu xuất cảnh 2
  Hậu xuất cảnh 3
  Hậu xuất cảnh 4
  Hậu xuất cảnh 5
  Hậu xuất cảnh 6
  Hậu xuất cảnh 7
  Hậu xuất cảnh 8
  Hậu xuất cảnh 9
  Hậu xuất cảnh 10
  Hậu xuất cảnh 11
  Hậu xuất cảnh 12
  Hậu xuất cảnh 14
  Hậu xuất cảnh 15
  Hậu xuất cảnh 16
  Hậu xuất cảnh 17
  Hậu xuất cảnh 18
  Phần cuối
  Một năm nhìn lại

DuaLeo
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 1
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 2
  Người Việt bảo trì máy bay tại Mỹ 3

Others
  Credit... Với cuộc sống ở Mỹ (seawolf)
  Debit cards và Credit cards (tipha)
  Credit score (tipha)
  Debit cards và Credit cards (Nongdan)
  Thắc mắc Credit Card cho người mới định cư Mỹ
  Hỏi về kinh nghiệm mua nhà và thủ tục
  Lưu ý khi mua nhà lần đầu tiên tại Mỹ

Update June-2017
PayPal về email:
thuquy.vietditru@gmail.com

Chi phiếu gửi về:
Jimmy Ton
4369 46 St.
San Diego, CA 92115

Việt Nam chuyển tới:
Phạm Thị Tuyết Phượng
Số tài khoản: 4973099
ACB Châu Văn Liêm, TPHCM

Ý kiến về Quỹ VietDitru

*THÔNG TIN QUAN TRỌNG: Do tình hình dịch COVID-19 diễn biến phức tạp, từ ngày 19/3, Đại Sứ Quán và Lãnh Sự Quán Hoa Kỳ sẽ ngừng phỏng vấn cấp xét thị thực. Toàn bộ lịch hẹn từ ngày 19/3 trở đi sẽ bị huỷ. Xem thông tin chi tiết

Image
Image